วันที่ ๒๗ ธันวาคม ๒๕๖๓ เทศบาลตำบลฆ้องชัยพัฒนา จัดโครงการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนน เทศกาลปีใหม่ ๒๕๖๓ โดยนายเลอยศ พุทธชิโนรสสกุล นายอำเภอฆ้องชัย เป็นประธานเปิดโครงการ มีหัวหน้าส่วนราชการอำเภอฆ้องชัย ผู้ตำท้องที่ เครือข่ายภาคีกู้ภัย จิตอาสาบริการ และคณะบริหาร สมาชิกสภาเทศบาล พนักงานเทศบาล เจ้าหน้าที่ของเทศบาลตำบลฆ้องชัยพัฒนา เข้าร่วมพิธีเปิด โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อเป็นการให้บริการประชาชนและป้องกันอันตรายที่จะเกิดขึ้นบนท้องถนนตลอด ๒๔ ชั่วโมง เป็นการกำหนดเป้าหมาย มาตรการ แนวทางดำเนินการในการบูรณาการด้านการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนน เพื่อลดปัจจัยเสี่ยงการเกิดอุบัติเหตุ และสร้างวัฒนธรรมความปลอดภัยทางถนนให้อยู่ในใจของคนไทยทุกคน และเพื่อเป็นการลดจำนวนผู้บาดเจ็ย เสียชีวิต และช่วยเหลือผู้ประสบภัยจากท้องถนนที่เกิดอุบัติเหตุให้ทันเหตุการณ์ ช่วงเทศกาลปีใหม่ ๒๕๖๓ ระหว่างวันที่ ๒๗ ธันวาคม ๒๕๖๓๔ ถึง วันที่ ๒ มกราคม ๒๕๖๓ สถานที่ดำเนินการ จุดบริการประชาชนตลาดไดโนเสาร์ หมู่ที่ ๑๐ ตำบลฆ้องชัยพัฒนา อำเภอฆ้องชัย จังหวัดกาฬสินธุ์