วันที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๖๒ อำเภอฆ้องชัย จัดกิจกรรมเนื่องในวันพ่อแห่งชาติ ๕ ธันวาคม ๒๕๖๒ โดยการจัดพิธีและกิจกรรม ได้แก่ พิธีทำบุญตักบาตร พิธีถวายพานพุ่มดอกไม้และถวายบังคม และกิจกรรมจิตอาสาถวายพระรชกุศล ณ ที่ว่าการอำเภอฆ้องชัย มีกำหนดจัดลำดับพิธีและกิจกรรม ดังนี้ พิธีทำบุญตักบาตร เวลา ๐๖.๔๕ น. ณ ที่ว่าการอำเภอฆ้องชัย พิธีถวายพานพุ่มดอกไม้และถวายบังคม เวลา ๐๘.๐๐ น. ณ หอประชุมอำเภอฆ้องชัย และกิจกรรมจิตอาสาพัฒนา เวลา ๑๐.๓๐ น. ณ บริเวณหนองคู บ้านหนองคู หมู่ที่ ๕ ตำบลโนนศิลาเลิง อำเภอฆ้องชัย จังหวัดกาฬสินธุ์ มีส่วนราชการ ฝ่ายท้องถิ่น ฝ่ายท้องที่ สถานศึกษา รัฐวิสาหกิจ และประชาชน เพื่อเป็นการสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ และแสดงออกถึงความจงรักภักดี เนื่องในวันพ่อแห่งชาติ 5 ธันวาคม 2562 ซึ่งเป็นวันคล้ายวันพระบรมราชสมภพพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร