วันที่ ๒๓ ตุลาคม ๒๕๖๒ เทศบาลตำบลฆ้องชัยพัฒนา ร่วมกับอำเภถอฆ้องชัย ส่วนราชการ สถานศึกษา ฝ่านท้องที่ ฝ่ายท้องถิ่น รัฐวิสาหกิจ พ่อค้า และประชาชนอำเภอฆ้องชัย ประกอบพิธีบำเพ็ญกุศลและพิธีน้อมรำลึกเนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จrระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เนื่องในวันที่ ๒๓ ตุลาคม ของทุกปี วันปิยะมหาราช ซึ่งเป็นวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประกอบกับอำเภอฆ้องชัย ได้กำหนดจัดพิธีบำเพ็ญกุศลและพิธีน้อมรำลึกเนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จrระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ที่มีต่อปวงชนชาวไทย โดยกำหนดจัดกิจกรรม ในวันพุธที่ ๒๓ ตุลาคม ๒๕๖๒ ณ หอประชุมอำเภอฆ้องชัย และบริเวณด้านหน้าที่ว่าการอำเภอฆ้องชัย ดังนี้ ๑. พิธีทำบุญตักบาตรพระสงฆ์ ๒. พิธีวางพวงมาลาและพิธีถวายบังคม ๓. พิธีจุดเทียนเพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ และกิจกรรมจิตอาสาบำเพ็ญสาธารณประโยชน์