เทศบาลตำบลฆ้องชัยพัฒนา โดยคณะกรรมการกองทุนหลักประกันสุขภาพตำบลฆ้องชัยพัฒนา จัดทำโครงการการออกเยี่ยมประเมินหมู่บ้านปลอดโรค สิ่งแวดล้อม ชีวีมีสุข ประจำปี ๒๕๖๒ ระหว่างวันที่ ๔ - ๑๑ ตุลาคม ๒๕๖๒ โดยการออกเยี่ยมของคณะกรรมการประเมินหมู่บ้านปลอดโรค สิ่งแวดล้อม ชีวีมีสุข ประจำปี ๒๕๖๒ ประกอบด้วยคณะกรรมการ ฯ ๔ ฝ่าย ดังนี้ ๑. คณะกรรมการตรวจ ความสะอาดในชุมชน ๒. คณะกรรมการตรวจการจัดการขยะในครัวเรือนและชุมชน ๓. คณะกรรมการตรวจพืชผักสวนครัวและพืชสมุนไพร และ ๔. คณะกรรมการตรวจลูกน้ำยุงลายในครัวเรือนและชุมชน ในการออกเยี่ยมประเมินหมู่บ้านในพื้นที่หมู่้บ้านทุกหมู่บ้านของตำบลฆ้องชัยพัฒนา อำเภอฆ้องชัย จังหวัดกาฬสินธุ์